Cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp

Cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp

Em vừa nộp hồ sơ đăng ký nhận trợ cấp thất nghiệp. Em nghe mọi người bảo em sẽ được cấp thẻ bảo hiểm y tế thì có đúng không ạ? Nếu có em có được dùng thẻ này mãi luôn về sau không ạ? 



Cấp thẻ bảo hiểm

Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về cấp thẻ BHYT cho người hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ Khoản 6 Điều 2 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 2. Nhóm do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng

6. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Theo đó, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được cấp thẻ BHYT miễn phí do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng.

Về thời hạn thẻ BHYT có giá trị sử dụng:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

1. Đối với đối tượng quy định tại khoản 6 Điều 2, thẻ bảo him y tế có giá trị sử dụng t tháng đu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền.”

Bên cạnh đó, theo Khoản 2 Điều 23 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

2. Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động không được hưởng bảo hiểm y tế và phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.”

Như vậythẻ bảo him y tế của bạn có giá trị sử dụng t tháng đu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp. Khi bạn bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì khi đó thẻ bảo hiểm y tế cũng không còn giá trị sử dụng. Lúc ấy bạn phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức xã hội.Cấp thẻ bảo hiểm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay