Hồ sơ và nơi nộp hồ sơ để hưởng hỗ trợ học nghề

Hồ sơ và nơi nộp hồ sơ để hưởng hỗ trợ học nghề

Em muốn được hỗ trợ học nghề thì cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào? Em phải nộp hồ sơ cho trung tâm giới thiệu việc làm ở địa phương em cư trú có đúng không ạ?



Hỗ trợ học nghềTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

Quy định tại Điều 24 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

a) Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

c) Sổ bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, hồ sơ hỗ trợ học nghề như sau:

– Nếu bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đơn đề nghị hỗ trợ học nghề (theo mẫu số 18 ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH).

Nếu bạn không thuộc trường hợp hưởng trợ cấp thất nghiệp:

+) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ xác nhận sự kiện chấm dứt hợp đồng lao động như quyết định nghỉ việc, quyết định thôi việc, quyết định sa thải, văn bản thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động/hợp đồng làm việc,…

+) Sổ bảo hiểm xã hội (bản chính).

Về nơi nộp hồ sơ hỗ trợ học nghề

Căn cứ Khoản 2 Điều 25 Nghị định 28/2015/NĐ-CPquy định

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

2. Người lao động có nhu cầu học nghề thì phải nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề cho trung tâm dịch vụ việc làm.

a) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi người lao động có nhu cầu học nghề”.

Hỗ trợ học nghề

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy :

Trong trường hợp bạn không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp (thời gian đóng BHTN từ 09 đến 11 tháng trong 24 tháng trước khi nghỉ việc) bạn nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi bạn có nhu cầu học nghề.

Trong trường hợp bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bảo lưu khi từ chối việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm giới thiệu

Tiền thất nghiệp nếu đóng đóng BHXH được 19 năm

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay