Điều kiện, mức hỗ trợ và thời gian hỗ trợ học nghề như thế nào?

Điều kiện, mức hỗ trợ và thời gian hỗ trợ học nghề như thế nào?

Điều kiện, mức hỗ trợ và thời gian hỗ trợ học nghề như thế nào? Em đang muốn học lái xe khách thì không biết cần điều kiện gì để trung tâm việc làm chấp nhận ạ? Em có thể được học bao lâu và được hỗ trợ học phí bao nhiêu thế ạ?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpMức hỗ trợ và thời gian:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề điều kiện, mức hỗ trợ và thời gian hỗ trợ học nghề; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 55 Luật việc làm năm 2013 như sau:

“Điều 55. Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, trong trường hợp bạn muốn học lái xe khách thì bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đúng pháp luật

– Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm

– Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

– Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc

Căn cứ điều 56 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 56. Thời gian, mức hỗ trợ học nghề

1. Thời gian hỗ trợ học nghề theo thời gian học nghề thực tế nhưng không quá 06 tháng.

2. Mức hỗ trợ học nghề theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.”

Mức hỗ trợ và thời gian

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Căn cứ Điều 3 Quyết định 77/2014/QĐ-TTg quy định mức hỗ trợ học nghề đối với người lao động tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

“Điều 3. Mức hỗ trợ học nghề

1. Mức hỗ trợ học nghề cho người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp tối đa 01 (một) triệu đồng/người/tháng. Mức hỗ trợ cụ thể được tính theo tháng, tùy theo từng nghề, mức thu học phí và thời gian học nghề thực tế theo quy định của cơ sở dạy nghề.

Như vậy, thời gian mà bạn được hỗ trợ học nghề theo thời gian thực tế nhưng không quá 6 tháng. Mức hỗ trợ tối đa là 1 triệu đồng/người/tháng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề điều kiện, mức hỗ trợ và thời gian hỗ trợ học nghề như thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ việc sau 2 tháng đi làm có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Có được rút BHXH 1 lần cùng lúc với hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay