Quy định về bảo hiểm thất nghiệp của người lao động có từ thời gian nào?

Quy định về bảo hiểm thất nghiệp của người lao động có từ thời gian nào?

Cho tôi hỏi bảo hiểm thất nghiệp của người lao động có từ thời gian nào? Tại sao tôi đóng bảo hiểm ở công ty từ tháng 5/2007 đến 5/2019 mà chỉ được hưởng có 4 tháng trợ cấp thất nghiệp?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpBảo hiểm thất nghiệp của người lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề bảo hiểm thất nghiệp của người lao động có từ thời gian nào; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 140 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 như sau:

“Điều 140. Hiệu lực thi hành

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2007; riêng đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, đối với bảo hiểm thất nghiệp thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2009.”

Như vậy, chế độ bảo hiểm thất nghiệp được áp dụng đối với NLĐ kể từ ngày 1/1/2009. Do đó trường hợp của bạn mặc dù đóng bảo hiểm từ tháng 5/2007 nhưng đến hết tháng 12/2008 bạn không đóng BHTN do giai đoạn này chưa có quy định về BHTN.

Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 127/2008/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/1/2009 đến 1/5/2015) như sau:

“Điều 3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo Khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội là người sử dụng lao động có sử dụng từ mười (10) người lao động trở lên tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp sau đây

3. Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư.

Bảo hiểm thất nghiệp của người lao động

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Bên cạnh đó, Điều 43 Luật việc làm năm 2013 (có hiệu lực từ 1/1/2015) lại quy định:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.”

Như vậy , mặc dù bạn đóng bảo hiểm đến tháng 5/2019 nhưng chỉ được hưởng 4 tháng TCTN có thể là do giai đoạn từ 1/1/2009 đến 1/5/2015 công ty của bạn không đủ 10 lao động trở lên nên không thuộc đối tượng tham gia BHTN.

Khi đó thời gian đóng BHTN của bạn chỉ được tính từ 1/1/2015 đến tháng 5/2019 nên bạn chỉ được hưởng 4 tháng trợ cấp thất nghiệp.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề quy định về bảo hiểm thất nghiệp của người lao động có từ thời gian nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ việc sau 2 tháng đi làm có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Có được rút BHXH 1 lần cùng lúc với hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay