Sinh con tại bệnh viện tuyến trung ương không có hợp đồng KCB BHYT

Sinh con tại bệnh viện tuyến trung ương không có hợp đồng KCB BHYT

Vợ tôi đi về quê ngoại chơi nhưng lại chuyển dạ và được đưa đến 1 bệnh viện tư không có hợp đồng KCB BHYT tuyến trung ương để sinh con. Trường hợp của vợ tôi như thế thì được thanh toán chi phí thế nào và phải làm thủ tục gì để được thanh toán?



Hợp đồng KCBTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến sinh con tại bệnh viện tuyến trung ương không có hợp đồng KCB BHYT; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về mức thanh toán trực tiếp chi phí KCB:

“Điều 30. Mức thanh toán trực tiếp

3. Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bnh tuyến trung ương và tương đương không có hợp đồng khám bnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế (trừ trường hợp cấp cứu), thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định nhưng tối đa không quá 2,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện.”

Như vậy, khi vợ của bạn sinh con nội trú tại cơ sở không có hợp đồng KCB BHYT thì vợ bạn được  thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định nhưng tối đa không quá 2,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện.

Về thủ tục thanh toán trực tiếp:

Căn cứ Khoản 1 Điều 28 và Khoản 1 Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

Hợp đồng KCB

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Điều 29.Nộp hồ sơ, giải quyết thanh toán trực tiếp

1. Người bệnh hoặc thân nhân hoặc người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật của người bệnh trực tiếp nộp hồ sơ quy định tại Điều 28 Nghị định này cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú”.

Như vậy, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

  • Thẻ BHYT, Giấy CMND.
  • Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán của vợ bạn
  • Hóa đơn, chứng từ liên quan.

Sau đó bạn mang hồ sơ này đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú để được thanh toán trực tiếp chi phí cho vợ của bạn.

Trên đây là trả lời cho câu hỏi của bạn về vấn đề sinh con tại bệnh viện tuyến trung ương không có hợp đồng KCB BHYT. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thẻ BHYT mã K1 điều trị tại cơ sở không có hợp đồng khám, chữa bệnh

Thủ tục thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay