Tham gia BHYT 5 năm liên tục có được hưởng 100% chi phí không?

Tham gia BHYT 5 năm liên tục có được hưởng 100% chi phí không?

Cho tôi hỏi tôi nghe nói khi tham gia BHYT 5 năm liên tục thì sẽ được hưởng 100% chi phí. Vậy sao trên thẻ bhyt của tôi ghi thời điểm 5 năm liên tục là 01/01/2019 mà hôm cuối tháng 5 tôi đi chữa bệnh lại không được 100% thế ạ?



Tham gia BHYTTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến vấn đề tham gia BHYT 5 năm liên tục; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 14 Nghị định 46/2018/NĐ-CP:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17 Điều 3 Nghị định này;

b) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế đối với:

– Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

– Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

– Bà mẹ Việt Nam anh hùng; …….

Tham gia BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

– Trẻ em dưới 6 tuổi.

c) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã;

….

đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;

Như vậy, không phải chỉ cần tham gia BHYT 5 năm liên tục mà người tham gia BHYT còn phải đáp ứng điều kiện là có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở và phải khám bệnh, chữa bệnh đúng tuyến. 

Do đó, nếu khi bạn đi khám bệnh, chữa bệnh mà không được hưởng 100% thì có thể do:

  • Số tiền khám bệnh, chữa bệnh của bạn trong năm dưới 6 tháng lương cơ sở
  • Hoặc bạn đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề tham gia BHYT 5 năm liên tục.Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tự mình tra cứu thời hạn sử dụng của bảo hiểm y tế

Thời hạn sử dụng thẻ BHYT của thân nhân quân nhân chuyên nghiệp

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay