Đi khám thai ở bệnh viện khác nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu

Đi khám thai ở bệnh viện khác nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu

Vợ tôi có thẻ BHYT ở công ty, nơi KCB ban đầu là bệnh viện quận A. Sắp tới vợ em muốn đi khám thai định kỳ ở viện quận B thì có được BHYT thanh toán chi phí không? Nếu có là bao nhiêu ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếĐi khám thai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về việc thanh toán chi phí:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT như sau:

“Điều 11. Các trường hợp được xác định là đúng tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

1Người có thẻ bảo hiểm y tế đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa, hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 Điều 21 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;”

Như vậy, thẻ BHYT của vợ bạn có nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại bệnh viện quận A nhưng đi khám thai định kỳ tại bệnh viện quận B thì vẫn được BHYT thanh toán chi phí do đây là trường hợp được xác định là đúng tuyến và nằm trong phạm vi được hưởng BHYT.

Đi khám thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về mức hưởng:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

Như vậy, trường hợp vợ bạn có thẻ BHYT của công ty khi đi khám thai định kỳ sẽ được hưởng 80% chi phí khám, chữa bệnh thuộc danh mục BHYT chi trả.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về đi khám thai ở bệnh viện khác nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay