Thủ tục thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh

Thủ tục thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh

Tôi muốn được thanh toán trực tiếp lại chi phí KCB do đến KCB tại bệnh viện không có hợp đồng bhyt thì cần phải làm gì? Bao lâu thì tôi được nhận tiền thanh toán?



Tư vấn bảo hiểm y tếThanh toán trực tiếp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về thủ tục thanh toán trực tiếp:

-Hồ sơ:

Theo Khoản 1 Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.”

-Nơi nộp hồ sơ:  quy định tại Khoản 1 Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 29. Nộp hồ sơ, giải quyết thanh toán trực tiếp

1. Người bệnh hoặc thân nhân hoặc người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật của người bệnh trực tiếp nộp hồ sơ quy định tại Điều 28 Nghị định này cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú.”

Như vậy, để được nhận lại chi phí KCB tại cơ sở không có hợp đồng KCB thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm bản chụp kèm bản gốc để đối chiếu các loại giấy tờ: thẻ BHYT, CMTND, giấy ra viện hoặc phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh; hóa đơn và các chứng từ có liên quan. Bạn nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn cư trú.

Thanh toán trực tiếp

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về thời hạn thanh toán:

Khoản 2 Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 29. Nộp hồ sơ, giải quyết thanh toán trực tiếp

2. Bảo hiểm xã hội cấp huyện có trách nhiệm:

a) Tiếp nhận hồ sơ đề nghị thanh toán của người bệnh và lập giấy biên nhận hồ sơ. Những hồ sơ không đầy đủ theo quy định thì hướng dẫn bổ sung đầy đủ;

b) Trong thời hạn 40 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị thanh toán phải hoàn thành việc giám định bảo hiểm y tế và thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh cho người bệnh hoặc thân nhân của người bệnh hoặc người đại diện hợp pháp. Trường hợp không thanh toán phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Như vậy, theo quy định hiện nay thì trong thời hạn 40 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ bạn sẽ được cơ sở BHXH thanh toán trực tiếp chi phí KCB.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về thủ tục thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

BHYT có thanh toán chi phí khi khám chữa bệnh trái tuyến?

Thủ tục cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay