Thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện

Thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện

Thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện. Tư vấn cho em với ạ, hiện tại em đang mang thai được 37 tuần 4 ngày, em có mua thẻ bảo hiểm y tế ngày 27/9/2019, trên thẻ của em ghi thẻ có giá trị sử dụng từ ngày 24/10/2019 vậy nếu em sinh vào tháng 11/2019 thì em có được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế không ạ?



Thời điểm có giá trị sử dụng của BHYTTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về phạm vi hưởng BHYT

Căn cứ Điều 21 Luật bảo hiểm y tế năm 2014, quy định:

“Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;”

Như vậy, khi tham gia BHYT bạn sẽ được hưởng BHYT khi đi sinh con.

Thứ hai, về hiệu lực của thẻ BHYT tự nguyện

Căn cứ khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế năm 2014, quy định:

“3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 12 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, quy định:

Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng.”

Thời điểm có giá trị sử dụng của BHYT

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Và tại Công văn 3340/BHXH-ST ngày 08/8/2017 về cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế theo mã số BHXH có hướng dẫn:

“Thời hạn sử dụng thẻ BHYTchỉ in “Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/….” thay vì ghi thời hạn sử dụng từ ngày, tháng, năm đến ngày, tháng, năm như trước đây.

Trường hợp bạn mua BHYT tự nguyện thì thẻ BHYT của bạn có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng BHYT. Trên thẻ của bạn có ghi thẻ có giá trị sử dụng từ ngày 24/10/2019 thì kể từ thời điểm đó bạn được hưởng BHYT. Như vậy, nếu bạn sinh vào tháng 11/2019 thì bạn sẽ được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về thời điểm có giá trị sử dụng của thẻ BHYT tự nguyện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Thời hạn gia hạn thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình là bao lâu?

Xác định thời điểm thẻ BHYT tự nguyện có giá trị sử dụng

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.