Làm lại thẻ BHYT trong trường hợp thông tin ngày sinh trên thẻ bị sai

Làm lại thẻ BHYT trong trường hợp thông tin ngày sinh trên thẻ bị sai

Thẻ BHYT con tôi bị sai ngày sinh thì tôi cần làm gì để xin cấp lại thẻ cho con tôi? Bao lâu thì mới có thẻ? Xin cảm ơn.



Làm lại BHYTTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến việc làm lại thẻ BHYT trong trường hợp thông tin ngày sinh trên thẻ bị sai; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 19Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, trường hợp thông tin ghi trong thẻ BHYT của con bạn không đúng thì được đổi lại thẻ BHYT theo quy định pháp luật.

Về thủ tục và thời gian giải quyết đổi thẻ BHYT:

Căn cứ vào Điều 27 và điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

Điều 27.Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Làm lại BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Như vậy, để đổi thẻ BHYT bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm t ờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT theo mẫu TK1-TS. Sau khi nhận đủ hồ sơ thì trong 3 ngày bạn sẽ được đổi thẻ BHYT.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề cấp lại thẻ BHYT trong trường hợp thông tin ngày sinh trên thẻ bị sai của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Hồ sơ đổi thẻ BHYT khi bị mờ mã thẻ bảo hiểm y tế

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay