Mức đóng bảo hiểm y tế học sinh lớp 1 là bao nhiêu?

Mức đóng bảo hiểm y tế học sinh lớp 1 là bao nhiêu?

Con của mình mới vào lớp 1 mà không biết mức đóng bảo hiểm y tế học sinh lớp 1 là bao nhiêu thế vậy? Lớp con mình mỗi cháu 1 mức đóng khác nhau vì nhà trường giải thích có cháu đóng 12 tháng có cháu lại đóng 13,14 hoặc 15 tháng. Mình không hiểu như thế nào cả các bạn giải đáp giùm mình với!



Mức đóng bảo hiểm y tế học sinh lớp 1Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về mức đóng bảo hiểm y tế học sinh lớp 1, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Về mức đóng bảo hiểm y tế học sinh

Căn cứ Điều 4, Điều 7 và Điều 8 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, quy định:

Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên.

Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

đ) Bằng 4,5% mức lương cơ sở đối với các đối tượng khác;

Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này.”

Bên cạnh đó, tại Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định:

“2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 13 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

7. Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 nghị định này:

a) Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

– Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học”

Mức đóng bảo hiểm y tế học sinh lớp 1

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên, khi học sinh đang học tại các trường học thì học sinh tham gia BHYT theo đối tượng được ngân sách hỗ trợ mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước là 30% mức đóng bảo hiểm.

Căn cứ theo quy định tại Nghị định 38/2019/NĐ-CP, mức lương cơ sở hiện nay là 1.490.000 đồng. Do đó, mức đóng BHYT của học sinh = (1.490.000 x 4.5%) x 70% x 12= 563.220 đồng/năm (cho 12 tháng sử dụng).

Thẻ bảo hiểm của trẻ em dưới 6 tuổi có hiệu lực từ ngày sinh đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Điều này đồng nghĩa với việc khi thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi hết hạn thì thẻ BHYT theo đối tượng học sinh lớp 1 sẽ bắt đầu giá trị sử dụng.

Vì vậy, tùy thuộc vào thời điểm mà trẻ đủ 72 tháng tuổi thì mức đóng BHYT theo đối tượng của học sinh của mỗi bạn sẽ khác nhau là 13 tháng, 15 tháng hoặc 12 tháng (tháng 10, tháng 11 hoặc tháng 12/2019 cộng thêm 12 tháng của năm 2020).

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về mức đóng bảo hiểm y tế học sinh lớp 1. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

BHYT chi trả điều trị đối với trẻ trên 6 tuổi như thế nào?

Tra cứu thời hạn có giá trị sử dụng của thẻ Bảo hiểm Y tế

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay