Cộng dồn thời gian và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Cộng dồn thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Em làm việc ở công ty cũ được 2 năm 7 tháng (từ tháng 03/2008 đến tháng 9/2010), tôi đã nhận trợ cấp BHXH 01 lần ở công ty cũ. Sau khi nghỉ việc tôi sang làm liền ở công ty mới, đến 03 tháng sau tôi ký hợp đồng vào ngày 01/01/2011. Vậy nếu tôi xin nghỉ việc đầu tháng 06/2019 thì tôi được hưởng trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu tháng? Mức hưởng bao nhiêu? Thời gian tôi đóng BHTN ở công ty cũ tính từ 01/01/2009 đến 30/9/2010 là 01 năm 9 tháng có được cộng vào thời gian đóng BHTN ở công ty hiện nay tôi đang làm để lãnh bảo hiểm thất nghiệp không? Mong tổng đài tư vấn giúp!



Hưởng trợ cấp thất

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề cộng dồn thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp:

Căn cứ Khoản 1 Điều 45Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

Như vậy, nếu đã đóng bảo hiểm thất nghiệp được 01 năm 9 tháng ở công ty cũ thì 1 năm 9  tháng đó sẽ được cộng dồn vào thời gian đóng bảo hiểm tại công ty mới là từ tháng 1/2011 đến tháng 6/2019 (8 năm 6 tháng). Tổng thời gian bạn đã đóng bảo hiểm là 10 năm 3 tháng.

Thứ hai, về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.”

Hưởng trợ cấp thất

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến: 1900 6172

Như vậy, bạn sẽ được hưởng 10 tháng trợ cấp thất nghiệp; 03 tháng lẻ được bảo lưu và cộng nối cho lần tiếp theo hưởng trợ cấp nếu đủ điều kiện. Để tính được tiền thất nghiệp được nhận mỗi tháng bạn phải lấy mức bình quân tiền lương của 6 tháng cuối trước khi nghỉ việc x 60%.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác tại:

Mới làm việc được 10 tháng thì có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Viên chức có thuộc trường đóng và hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vấn đề thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay