Điều kiện về thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp

Điều kiện về thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tôi tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục từ tháng 11/2009 đến tháng 11/2017. Sau đó nghỉ việc, tôi làm đơn xin trợ cấp thất nghiệp và được BHXH thông báo sẽ được hưởng 7 tháng trợ cấp.Hàng tháng tôi đều lên khai báo với văn phòng bảo hiểm và lĩnh được trợ cấp 4 tháng liên tiếp sau đó tôi có việc mới với một công ty khác và làm khai báo bảo lưu với 3 tháng trợ cấp còn lại. Tôi có việc mới và tiếp tục tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 5/2018 đến tháng 2/2019. Trong trường hợp này tôi muốn xin nghỉ và muốn tiếp tục hưởng trợ cấp. Vậy có đủ điều kiện về thời gian để hưởng hay không? Xin cám ơn quý tổng đài trả lời giúp tôi!



điều kiện về thời gianTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để hưởng trợ cấp như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này”;

Mặt khác, Khoản 3 Điều 9 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“3. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động được bảo lưu theo quy định tại Khoản 5, Khoản 6, Khoản 7 Điều 18 và Khoản 5 Điều 21 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP là khoảng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tính từ tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cuối cùng trước khi hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

Bạn cho biết bạn được hưởng trợ cấp 7 tháng tương đương với 7 năm đóng bảo hiểm thất nghiệp. Bạn nhận trợ cấp thất nghiệp 4 tháng, và 3 tháng còn lại tương đương với 36 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cuối cùng trước khi hưởng trợ cấp đã được bảo lưu. Bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp ở công ty mới được 10 tháng (tính từ tháng 5/2018 đến tháng 2/ 2019).

điều kiện về thời gian

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, bạn đã thỏa mãn điều kiện về thời gian hưởng trợ cấp quy định tại khoản 2 Điều 49. Cụ thể 24 tháng trước khi nghỉ việc của bạn được xác định là từ tháng 3/2017 đến tháng 2/2019. Trong khoảng thời gian này bạn đã đóng được 19 tháng BHTN (9 tháng ở công ty cũ và 10 tháng ở công ty mới).

Bên cạnh đó, bạn phải đảm bảo việc bạn nghỉ việc là không trái pháp luật (Điều 36 Bộ Luật Lao động 2012 ) và đảm bảo nộp hồ sơ xin hưởng trợ cấp trong vòng 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng (Điều 46 Luật Việc làm 2013).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng bảo hiểm ngắt quãng có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Trợ cấp thất nghiệp khi đơn phương chấm dứt hợp đồng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay