Bảo hiểm thất nghiệp đối với chế độ nghỉ thai sản hoặc ốm đau

Bảo hiểm thất nghiệp đối với chế độ nghỉ thai sản hoặc ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm cho em hỏi khi em nghỉ do ốm đau hoặc thai sản thì có đóng bảo hiểm thất nghiệp không ạ? Em cám ơn nhiều ạ!



thai sản hoặc ốm đauTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 11 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 11. Tham gia bảo hiểm thất nghiệp

2. Trường hợp người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật thì người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian này”.

Bên cạnh đó, Khoản 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“Điều 42. Quản lý đối tượng

6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động”.

Như vậy, để xem xét việc bạn có phải tham gia đóng BHTN trong thời gian này hay không phụ thuộc vào ngày mà bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản và chế độ ốm đau:

Trường hợp 1:Bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản và chế độ ốm đau dưới 14 ngày làm việc trong 01 tháng

Trong trường hợp này, bạn và công ty vẫn phải tham gia tất cả các loại bảo hiểm nói trên, bao gồm cả Bảo hiểm thất nghiệp.thai sản hoặc ốm đau

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Trường hợp 2: Bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản và hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong 01 tháng.

Lúc này, bạn và công ty không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Kết luận:

Tóm lại, bạn sẽ không phải đóng BHTN khi được hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng được 11 tháng BHTN có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Mới nhận được 2/3 tháng trợ cấp thì được bảo lưu mấy tháng?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay