Hưởng BHXH 1 lần khi bìa sổ BHXH bị trống phần nguyên quán

Hưởng BHXH 1 lần khi bìa sổ BHXH bị trống phần nguyên quán

Xin chào tổng đài bảo hiểm! Bìa sổ BHXH của tôi phần nguyên quán bị trống vậytôi có được hưởng tiền trợ cấp BHXH 1 lần không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiBìa sổ BHXH

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 4 Quyết định 1035/QĐ-BHXH quy định:

Điều 4. Nội dung ghi, xác nhận, chốt sổ BHXH

1. Nội dung ghi trên bìa sổ BHXH.

1.2. Nội dung ghi trên trang 2:

c) Tiêu thức quản lý người tham gia BHXH: Ghi các dòng chữ màu đen bằng chữ in thường, cỡ chữ 14, kiểu chữ đứng.

– Số sổ: Ghi số định danh của người tham gia theo quy định của cơ quan Bảo hiểm xã hội.

– Họ và tên: Ghi đầy đủ họ và tên của người tham gia bằng chữ in hoa.

– Ngày, tháng, năm sinh: Ghi ngày, tháng, năm sinh của người tham gia. Trường hợp không xác định được ngày, tháng sinh thì chỉ ghi năm sinh hoặc không xác định được ngày sinh thì chỉ ghi tháng sinh, năm sinh.

– Giới tính: Ghi Nam (hoặc Nữ).

– Quốc tịch: Ghi quốc tịch của người tham gia.

– Số chứng minh nhân dân/ hộ chiếu/ thẻ căn cước: Ghi số trên chứng minh nhân dân của người tham gia. Trường hợp người tham gia vừa có chứng minh nhân dân, hộ chiếu, thẻ căn cước thì ghi theo thứ tự ưu tiên chứng minh nhân dân, hộ chiếu, thẻ căn cước.

– Tiếp dưới giáp với lề phải ghi địa danh, ngày, tháng, năm cấp bìa sổ BHXH, bằng chữ in thường, cỡ chữ 13, kiểu chữ nghiêng.

– Dưới cùng ghi chức danh Giám đốc, bằng chữ in hoa, cỡ chữ 13, kiểu chữ đứng đậm; Giám đốc BHXH ký tên, đóng dấu và ghi rõ họ tên, bằng chữ in thường, cỡ chữ 13, kiểu chữ đứng, đậm.

1.3. Nội dung ghi trên trang 3: Ghi các chế độ người tham gia BHXH đã hưởng,…

Bìa sổ BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, theo quy định về mẫu sổ BHXH thì không có phần nguyên quán mà chỉ có họ tên, số sổ BHXH, giới tính, quốc tịch, số CMND, địa danh và ngày cấp bìa sổ BHXH. Mặt khác, cũng không có quy định cấp lại sổ BHXH trong trường hợp này. Vì vậy nếu trên bài sổ BHXH của bạn có phần nguyên quán bị bỏ trống thì bạn vẫn được giải quyết để hưởng trợ cấp BHXH 1 lần. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Sổ BHXH bị sai năm sinh có được rút BHXH 1 lần không?

Cấp lại sổ BHXH trong trường hợp bị mất sổ để tiến hành rút BHXH 1 lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay