Có được nhận thẻ BHYT thất nghiệp trước thời hạn trả thẻ không?

Có được nhận thẻ BHYT thất nghiệp trước thời hạn trả thẻ không?

Có được nhận thẻ BHYT thất nghiệp trước thời hạn trả thẻ không? Em muốn được hỏi là em đã làm thủ tục nhận hưởng lương thất nghiệp. Họ hẹn ngày 7/11 trả kết quả. Nhưng do em sắp sinh em muốn xin nhận thẻ bảo hiểm y tế thất nghiệp sớm hơn để đi khám được không ạ!!!



Nhận thẻ BHYT thất nghiệp trước thời hạnTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về nhận thẻ BHYT thất nghiệp trước thời hạn, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, đối tượng được cấp thẻ BHYT thất nghiệp

Căn cứ vào khoản 2 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế năm 2014, quy định:

“Điều 12: Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp”

Trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn sẽ được hưởng BHYT do tổ chức BHXH đóng.

Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 18. Giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp

Quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp được trung tâm dịch vụ việc làm gửi: 01 bản đến Bảo hiểm xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết tắt là Bảo hiểm xã hội cấp tỉnh) để thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động; 01 bản đến người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Quyết định về việc hưởng trợ cấp thất nghiệp thực hiện theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định”.

Như vậy, khi bạn hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được nhận thẻ Bảo hiểm y tế và hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

Thứ hai, sử dụng thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 47 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định như sau:

“Điều 47. Quản lý và sử dụng thẻ BHYT

1. Thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng

a) Đối với người hưởng trợ cấp thất nghiệp, thẻ có giá trị sử dụng kể từ ngày hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền”.

Khoản 2 Điều 23 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

1. Cấp thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, tổ chức bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế cho người lao động.”

Nhận thẻ BHYT thất nghiệp trước thời hạn

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên , trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn sẽ được cấp thẻ BHYT và thẻ này có giá trị sử dụng từ tháng đầu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp khi trong quyết định hưởng trợ cấp. Trong thời gian bạn làm thủ tục chờ hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thời gian đã tham gia bảo hiểm y tế trước đó được tính là thời gian đã tham gia BHYT.

Việc cấp thẻ BHYT do tổ chức BHXH cấp căn cứ vào quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, bạn không thể nhận thẻ BHYT thất nghiệp sớm hơn mà phải chờ đến ngày 7/11 mà trung tâm dịch vụ việc làm hẹn trả kết quả để nhận thẻ.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về nhận thẻ BHYT thất nghiệp trước thời hạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Hết nhận trợ cấp thất nghiệp thẻ BHYT có được tiếp tục sử dụng không?

Giá trị sử dụng thẻ BHYT khi hưởng trợ cấp thất nghiệp

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay