Mức đóng BHYT của học sinh và mức đóng BHYT tự nguyện

Mức đóng BHYT của học sinh và mức đóng BHYT tự nguyện

Mức đóng BHYT của học sinh và mức đóng BHYT tự nguyện. Cho tôi hỏi sao cùng là BHYT mà con tôi học lớp 5 lại đóng mức tiền khác so với tôi mua BHYT tự nguyện ở phường thế ạ? Tôi cảm ơn.



BHYT của học sinhTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến mức đóng BHYT của học sinh và mức đóng BHYT tự nguyện; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về đối tượng tham gia BHYT:

Căn cứ Điều 4 và Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên.

Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Theo đó, trong trường hợp của bạn con của bạn là học sinh thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, còn bạn thuộc đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình.

Về mức đóng BHYT:

Căn cứ vào điểm e Khoản 1 Điều 7 và điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 7.Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

BHYT của học sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

2. Đối với đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng thì không áp dụng giảm trừ mức đóng theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều này.

Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

1. Từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước cho một số đối tượng như sau:

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này”.

Như vậy, con của bạn là học sinh nên được ngân sách nhà nước hỗ trợ 30% mức đóng bảo hiểm y tế. Còn bạn thuộc đối tượng đóng BHXH tự nguyện theo hộ gia đình nên không được hỗ trợ mức đóng BHYT. Do đó mức đóng BHYT của con bạn với bạn khác nhau.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề mức đóng BHYT của học sinh và mức đóng BHYT tự nguyện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Có thẻ BHYT HGĐ học đại học có phải mua thẻ BHYT sinh viên không?

Mức đóng BHYT của sinh viên hiện nay là bao nhiêu?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay