Thanh toán chi phí KCB ở bệnh viện tư nhân tuyến huyện

Thanh toán chi phí KCB ở bệnh viện tư nhân tuyến huyện

Hôm trước do vội nên em đến 1 bệnh viện tư nhân tuyến huyện không có hợp đồng BHYT để chữa trị loét dạ dày thì bác sĩ bảo sẽ xuất hóa đơn đỏ để được thanh toán lại chi phí. Vậy em cần làm gì để được thanh toán ạ? Em được thanh toán bao nhiêu ạ?



Thanh toán

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, thủ tục thanh toán trực tiếp

Căn cứ theo quy định tại ĐIều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1.Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2.Hóa đơn và các chứng từ có liên quan”.

Bạn cần chuẩn bị các loại giấy tờ nêu trên, nộp cho cơ quan BHXH cấp Huyện nơi bạn được cấp phát thẻ BHYT. Trong thời hạn 40 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị thanh toán cơ quan BHXH phải hoàn thành việc giám định bảo hiểm y tế và thanh toán chi phí KCB cho bạn.

Thứ hai, chi phí thanh toán trực tiếp

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 ĐIều 30 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

Điều 30. Mức thanh toán trực tiếp

1.Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện và tương đương không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bo hiểm y tế (trừ trường hợp cấp cứu), thanh toán như sau:

a) Trường hợp khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú, thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định nhưng tối đa không quá 0,15 lần mức lương cơ sở tại thời điểm khám bệnh, chữa bệnh;

b) Trường hợp khám bệnh, chữa bệnh nội trú, thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định nhưng tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện”.

Thanh toán

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy: bạn được thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế của bạn nhưng tối đa không quá 223.500 đồng với điều trị ngoại trú và không quá 745.000 đồng với điều trị nội trú ( do mức lương cơ sở hiện tại là 1.390.000 đồng).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Cấp cứu tại bệnh viện không ký hợp đồng với BHYT

Quyền lợi BHYT khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến và trái tuyến

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay