Mua BHYT cho trẻ 7 tuổi nhưng không đi học lớp 1

Mua BHYT cho trẻ 7 tuổi nhưng không đi học lớp 1

Con tôi sinh ngày 12/12/2013 thì thẻ BHYT của con tôi bao giờ hết hạn thế ạ? Do 1 số lý do dù con đã trên 7 tuổi nhưng con tôi không lên học lớp 1 mà học lại mầm non thêm 1 năm nữa thì con tôi có được mua thẻ bhyt không ạ?



7 tuổiTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, thời hạn thẻ BHYT đối với trẻ dưới 6 tuổi

Căn cứ theo khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2.Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.

Như vậy, do con bạn sinh ngày 12/12/2013 nên thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 31/12/2019.

Thứ hai, BHYT đối với trẻ 7 tuổi nhưng không đi học lớp 1

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3.Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

a) Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

b) Học sinh, sinh viên.

Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này”.

Khi con của bạn lên 7 tuổi, nếu đi học sẽ tham gia BHYT với đối tượng là học sinh, thẻ BHYT sẽ do nhà trường cấp. Tuy nhiên, con của bạn không học lớp 1 mà tiếp tục học ở trường mầm non, thì sẽ không được tham gia BHYT đối với đối tượng là nhóm học sinh nữa.

7 tuổi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Trong trường hợp này, bạn có thể mua BHYT theo hộ gia đình cho con của bạn, để được hưởng tiếp các chế độ của BHYT.

Kết luận:bạn có thể mua thẻ BHYT theo hộ gia đình cho con bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay