Hỗ trợ chi phí vận chuyển khi được cấp thẻ BHYT mã CC

Hỗ trợ chi phí vận chuyển khi được cấp thẻ BHYT mã CC

Bố tôi được cấp thẻ bhyt mã CC. Cho tôi hỏi bố tôi sẽ được hỗ trợ chi phí đi lại khi chuyển tuyến từ bệnh viện tỉnh này sang bệnh viện tỉnh khác không ạ? Xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điểm c Khoản 1 Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH quy định:

Điều 2. Cấu trúc mã thẻ BHYT

Mã thẻ BHYT gồm 15 ký tự, được chia thành 04 ô.

XX

X

XX

XXXXXXXXXX

1. Hai ký tự đầu (ô thứ nhất): được ký hiệu bằng chữ (theo bảng chữ cái latinh), là mã đối tượng tham gia BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mã đối tượng ghi trên thẻ BHYT là mã đối tượng đóng BHYT được xác định đầu tiên theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT.

c) Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng

– CC: Người có công với cách mạng, bao gồm: Người hoạt động cách mạng trước ngày 01/01/1945; người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 đến ngày khởi nghĩa tháng 8/1945; Bà mẹ Việt Nam anh hùng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

Bên cạnh đó , Khoản 1 Điều 26 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 26. Thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh

1. Người tham gia bảo hiểm y tế thuộc đối tượng quy định tại các khoản 3, 47, 8, 9 và 11 Điều 3 Nghị định này trong trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật từ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện lên tuyến trên, bao gồm:

a) Từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh;

b) Từ tuyến huyện lên tuyến trung ương.

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, trong trường hợp này, bố bạn thuộc đối tượng được thanh toán chi phí vận chuyển. Tuy nhiên, bố bạn chuyển tuyến từ bệnh viện tỉnh này sang bệnh viện tỉnh khác mà không phải là chuyển từ tuyến huyện lên tuyến trên. Do đó, bố bạn không được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí vận chuyển. 

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về hỗ trợ chi phí vận chuyển khi được cấp thẻ BHYT mã CC. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Hiến mô có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí không?

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay