Thủ tục cấp giấy khai sinh và thẻ BHYT cho trẻ mới sinh

Thủ tục cấp giấy khai sinh và thẻ BHYT cho trẻ mới sinh

Con tôi mới sinh và chưa làm giấy khai sinh thì tôi muốn làm thủ tục để được cấp giấy khai sinh và thẻ BHYT luôn cho con thì phải làm thế nào ạ? 



Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến cấp giấy khai sinh và thẻ BHYT cho con của bạn; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ tại Điều 6 và Điều 7 Thông tư liên tịch 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYTquy định:

Điều 6. Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế

Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi gồm các giấy tờ sau đây:

1. Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

2. Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp;

3. Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (theo mẫu quy định).

4. Sổ hộ khẩu.

5. Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định.

Điều 7. Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế

Người có yêu cầu thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi phải nộp các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2, 5 Điều 6 Thông tư liên tịch này.

Cấp giấy khai sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Điều 8. Nộp hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính

1. Cá nhân có yêu cầu thực hiện liên thông các thủ tục hành chính nộp 01 bộ hồ sơ theo quy định tại Điều 6, Điều 7 Thông tư liên tịch này tại Ủy ban nhân dân cấp xã”.

Như vậy, trong trường hợp này bạn muốn đăng ký khai sinh cùng với cấp thẻ BHYT nên cần chuẩn bị hồ sơ đầy đủ bao gồm: Tờ khai đăng ký khai sinh, giấy chứng sinh, tờ khai tham gia bảo hiểm y tế. Sau đó bạn mang hồ sơ đến UBND cấp xã nơi bạn cư trú để thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh và cấp thẻ BHYT cho con của bạn.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề cấp giấy khai sinh và thẻ BHYT cho con của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hồ sơ hưởng chế độ khi con ốm đau có cần giấy khai sinh của con không?

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay