Phí vận chuyển từ bệnh viện tỉnh lên bệnh viện trung ương

Phí vận chuyển từ bệnh viện tỉnh lên bệnh viện trung ương

Em có thẻ bhyt hộ nghèo, khi đang điều trị ở bệnh viện tỉnh thì em được chuyển lên bệnh viện trung ương. Vậy em có được hỗ trợ chi phí đi lại không ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếBệnh viện tỉnh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về trường hợp được hỗ trợ chi phí vận chuyển:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

h) Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.”

Bên cạnh đó, Khoản 1 điều 26 Nghị định 146/2018/NĐ-CP cũng quy định:

“Điều 26. Thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh 

1. Người tham gia bảo hiểm y tế thuộc đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 7, 8, 9 và 11 Điều 3 Nghị định này trong trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật từ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện lên tuyến trên, bao gồm: 

a) Từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh; 

b) Từ tuyến huyện lên tuyến trung ương.”

Bệnh viện tỉnh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn thuộc đối tượng được hỗ trợ chi phí vận chuyển người bệnh, tuy nhiên theo quy định thì chỉ chi trả chi phí vận chuyển trong trường hợp vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên. Do đó, trong trường hợp bạn đang điều trị ở bệnh viện tỉnh được chuyển lên bệnh viện trung ương bạn sẽ không được chi trả chi phí vận chuyển.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về phí vận chuyển từ bệnh viện tỉnh lên bệnh viện trung ương. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Hiến mô có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí không?

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay