Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị sai tên như thế nào?

Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị sai tên như thế nào?

Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị sai tên như thế nào? Tổng đài cho tôi hỏi tôi vừa rồi được công ty cấp cho thẻ bhyt nhưng bị sai họ tên. Giờ muốn cấp lại cho đúng thì đến đâu và trong bao lâu tôi có thẻ mới? Nếu tôi cầm thẻ đã được cấp lại này đến bệnh viện ghi trên thẻ để chữa bệnh thì được thanh toán thế nào?



Tư vấn bảo hiểm y tếBị sai tên

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì thẻ bảo hiểm y tế được đổi lại trong các trường hợp rách, nát hoặc hỏng; thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu; thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Về nơi đổi lại thẻ BHYT:

Căn cứ Điểm 3.1 Khoản 3 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu.

3.2. BHXH tỉnh: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT tại các đơn vị do BHXH tỉnh trực tiếp thu và người hưởng trợ cấp thất nghiệp trong tỉnh.”

Như vậy, bạn nộp hồ sơ xin cấp đổi thẻ BHYT tại cơ quan BHYT cấp huyện hoặc cấp tỉnh nơi cấp phát BHYT để được đổi lại thẻ. 

Về thời gian giải quyết cấp đổi thẻ BHYT:

Căn cứ tại Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.3. Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Như vậy, trường hợp của bạn đổi lại thẻ do bị sai tên thì thời hạn là không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

Bị sai tên

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về việc thanh toán CP khám chữa bệnh:

Theo quy định tại Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì mức hưởng BHYT hiện nay như sau:

Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

Như vậy, trường hợp bạn cầm thẻ đã được cấp lại đến bệnh viện ghi trên thẻ để chữa bệnh thì được thanh toán 80% chi phí khám, chữa bệnh do danh mục BHYT chi trả.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về cấp lại thẻ bảo hiểm y tế khi bị sai tên như thế nào. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Hồ sơ đổi thẻ BHYT khi bị mờ mã thẻ bảo hiểm y tế

Các trường hợp hoàn trả tiền đóng BHYT và mức hoàn trả

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay