Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2020

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2020

Cho mình hỏi thủ tục để thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2020 như thế nào? Nếu mình đổi được thì sau bao lâu sẽ được cấp lại thẻ? Trong lúc chờ đợi cấp lại thẻ thì mình có được cấp giấy tờ chứng nhận gì để được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế của mình không? Mình cám ơn nhiều!



Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2020

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn bảo hiểm. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu năm 2020

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 và Khoản 3 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

“Điều 47. Quản lý dữ liệu, giá trị sử dụng thẻ BHYT

3. Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý”.

Theo đó, hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu mà bạn cần nộp cho cơ quan BHXH gồm có:

– Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS được ban hành kèm theo Quyết định 22/QĐ-BHXH).

– Thẻ BHYT hiện tại bạn đang sử dụng.

Ngoài ra, bạn chuẩn bị thêm chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân. Tuy nhiên, bạn chỉ có thể đề nghị thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý; tức là tháng 1; tháng 4; tháng 7 và tháng 10.

Thứ hai, về thời hạn giải quyết thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

Căn cứ Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 30. Cấp thẻ BHYT

1. Cấp mới: không quá 05 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Riêng đối với người hưởng trợ cấp thất nghiệp: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

2.1. Trường hợp không thay đổi thông tin: không quá 02 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Từ ngày 01/01/2019 trở đi: trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.2. Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

2.3. Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở KCB, thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Việc bạn đề nghị thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đa cũng chính là việc thay đổi thông tin trên thẻ BHYT. Vì vậy theo quy định nêu trên thì trong 03 ngày kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định, bạn sẽ được giải quyết.

Thứ ba, về vấn đề khám chữa bệnh trong thời gian chờ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Căn cứ Khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giy hẹn cấp lại thẻ, đi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Như vậy, trong thời gian chờ cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đề nghị thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu thì bạn vẫn có thể hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế nếu xuất trình được giấy hẹn cấp lại thẻ, đi thẻ bảo hiểm y tế cùng với giấy tờ tùy thân có ảnh của bạn.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Bảo hiểm y tế trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu lên tuyến tỉnh có được không?

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay