Tham gia BHYT tự nguyện cần đáp ứng yêu cầu gì không?

Tham gia BHYT tự nguyện cần đáp ứng yêu cầu gì không?

Tôi muốn tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện thì có phải đáp ứng yêu cầu gì hay không? Tôi sẽ được thanh toán bao nhiêu % khi đi khám chữa bệnh? Xin cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyếnTham gia

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến quy định về BHYT tự nguyện; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về tham gia BHYT

Căn cứ theo quy định tại Điều 12 luật BHYT sửa đổi, bổ sung 2014 ; Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

a) Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

b) Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.”

Như vậy, trường hợp của bạn là tham gia BHYT tự nguyện theo hình thức hộ gia đình, bạn chỉ cần thuộc đối tượng trên thì bạn có thể tham gia đóng BHYT tự nguyện.

Tham gia

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về mức hưởng BHYT

Căn cứ theo quy định tại Điều 22 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các điều 26, 27 và 28 của Luật này thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác.”

Theo quy định trên, nếu bạn tham gia BHYT mà đi khám bệnh đúng tuyến thì mức hưởng của bạn là 80% chi phí khám chữa bệnh.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về đóng BHYT tự nguyện. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay