Mức hưởng BHYT trong trường hợp chuyển tuyến khi KCB trái tuyến

Mức hưởng BHYT trong trường hợp chuyển tuyến khi KCB trái tuyến

Bố tôi bị đau ốm nên gia đình tôi đưa bố tôi lên bệnh viện tỉnh khám để cho có kết quả chắc chắn nhưng sau đấy bệnh viện tỉnh lại chuyển bố tôi đến 1 bệnh viện trung ương thì bố tôi có được thanh toán BHYT 100% trong trường hợp chuyển tuyến này không? Bố tôi có thẻ BHYT mã CB2 và nơi khám chữa bệnh ghi trên thẻ là bệnh viện quận.



Trường hợp chuyển tuyếnTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 14. Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế

3.Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến, sau đó được cơ sở nơi tiếp nhận chuyển tuyến đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo mức hưởng quy định tại khoản 3 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế, trừ các trường hợp sau: cấp cứu; đang điều trị nội trú được phát hiện bệnh khác ngoài phạm vi chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; tình trạng bệnh diễn biến vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.”

Theo đó, Điểm a Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

Trường hợp chuyến tuyến

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo quy định nêu trên, bố bạn có nơi khám chữa bệnh ban đầu là bệnh viện huyện, bố bạn tự ý vượt tuyến lên tuyến tỉnh để khám (không qua tuyến huyện) và được chuyển tuyến ra Trung ương lúc này bố bạn được chi trả theo trường hợp trái tuyến trung ương.

Như vậy: Nếu bố bạn được chỉ định điều trị nội trú tại bệnh viện Trung ương bố bạn chỉ được BHYT chi trả 40% chi phí.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay