Làm công ty mới có đóng tiếp vào sổ BHXH cũ hay không?

Làm công ty mới có đóng tiếp vào sổ BHXH cũ hay không?

Làm công ty mới có đóng tiếp vào sổ BHXH cũ hay không? Anh chị cho em hỏi em tham gia bảo hiểm được 3 tháng và nghỉ việc công ty có gửi trả sổ bảo hiểm cho em nhưng em đã làm mất sổ. Vậy bây giờ xin cấp lại sổ được không ạ? Nếu có thì hồ sơ xin cấp lại thế nào? Và em có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không và làm công ty mới đóng tiếp bằng sổ đó hay không?



Đóng tiếp vào sổ BHXH cũ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề: Làm công ty mới có đóng tiếp vào sổ BHXH cũ hay không; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề mất sổ bảo hiểm xã hội

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 46 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

2. Cấp lại sổ BHXH

2.1. Cấp lại sổ BHXH (bìa và tờ rời) các trường hợp: mất, hỏng; gộp; thay đổi số sổ; họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; người đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BHTN chưa hưởng.

2.2. Cấp lại bìa sổ BHXH các trường hợp: sai giới tính, quốc tịch.

2.3. Cấp lại tờ rời sổ BHXH các trường hợp: mất, hỏng.

Theo đó, người lao động được cấp lại sổ bảo hiểm xã hội trong những trường hợp sau:

– Thuộc các trường hợp: mất, hỏng; gộp; thay đổi số sổ; họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; người đã hưởng BHXH một lần còn thời gian đóng BHTN chưa hưởng.

– Cấp lại bìa sổ BHXH các trường hợp: sai giới tính, quốc tịch.

– Cấp lại tờ rời sổ BHXH các trường hợp: mất, hỏng.

Như vậy, theo quy định trên bạn thuộc trường hợp được cấp lại sổ bảo hiểm khi bạn làm mất sổ bảo hiểm xã hội. 

Thứ hai, về hồ sơ cấp lại sổ bảo hiểm xã hội

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

1. Cấp lại sổ BHXH do mất, hỏng

1.1. Thành phần hồ sơ: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

1.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Như vậy,  bạn cần chuẩn bị tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT ( mẫu TK1-TS) nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi chốt sổ cuối cùng.

Thứ ba, về điều kiện hưởng TCTN

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này…”

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn mới đóng được 3 tháng bảo hiểm nên bạn chưa đủ điều kiện về thời gian đóng để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ tư, về vấn đề làm công ty mới có đóng tiếp vào sổ BHXH cũ

Căn cứ Khoản 4 Điều 46 Quyết định 595/-BHXH thì một người lao động chỉ được phép có một quyển sổ bảo hiểm:

4. Một người có từ 2 sổ bảo hiểm xã hội trở lên ghi thời gian đóng bảo hiểm xã hội không trùng nhau thì cơ quan bảo hiểm xã hội thu hồi tất cả các sổ bảo hiểm xã hội, hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp của các sổ Bảo hiểm xã hội  vào sổ mới.”

Đóng tiếp vào sổ BHXH cũ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, theo quy định mỗi người chỉ được cấp một số sổ BHXH, do đó chuyển sang làm việc tại công ty mới bạn phải nộp sổ bảo hiểm xã hội cũ cho công ty mới và tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội như bình thường.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Làm công ty mới có đóng tiếp vào sổ BHXH cũ hay không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Điều kiện, hồ sơ và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nhận trợ cấp thất nghiệp khi có hai sổ Bảo hiểm ở hai công ty khác nhau

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Làm công ty mới có đóng tiếp vào sổ BHXH cũ hay không bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay