Thủ tục và hồ sơ xin cấp thẻ Bảo hiểm Y tế cho trẻ sơ sinh

Thủ tục và hồ sơ xin cấp thẻ Bảo hiểm Y tế cho trẻ sơ sinh

Con tôi mới sinh thì làm thế nào để xin cấp được cấp thẻ BHYT cho trẻ sơ sinh ạ? Em chân thành cảm ơn tổng đài.



Trẻ sơ sinhTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 7 Thông tư 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYT về hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh cấp thẻ BHYT:

“Điều 7. Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế

Người có yêu cầu thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi phải nộp các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2, 5 Điều 6 Thông tư liên tịch này”.

Dẫn chiếu lại Điều 6 Thông tư 05/2015/TTLT-BTP-BCA-BYTnhư sau:

“Điều 6. Hồ sơ thực hiện liên thông các thủ tục hành chính đăng ký khai sinh, đăng ký thường trú, cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em dưới 6 tuổi gồm các  giấy tờ sau đây:

1. Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định.

2. Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế thì giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng; trường hợp không có người làm chứng thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực. Đối với trường hợp trẻ em bị bỏ rơi thì nộp biên bản về việc trẻ em bị bỏ rơi thay cho giấy chứng sinh.

Trường hợp đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ thì nộp thêm văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định của pháp luật.

5. Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định”.

Trẻ sơ sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy:

Bạn cần chuẩn bị hồ sơ như sau để đăng ký khai sinh và cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ sơ sinh:

+)Tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu quy định;

+) Giấy chứng sinh do cơ sở y tế nơi trẻ em sinh ra cấp;

+) Sổ hộ khẩu;

+) Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế theo mẫu quy định.

Bạn nộp hồ sơ tại UBND xã, phường để được giải quyết hồ sơ cấp thẻ BHYT.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi

Điều trị tật khúc xạ cho trẻ em có được BHYT thanh toán không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay