Có được BHYT thanh toán khi KCB ở bệnh viện không có hợp đồng BHYT

Có được BHYT thanh toán khi KCB ở bệnh viện không có hợp đồng BHYT

Bố tôi mua thẻ BHYT ở Hà Nội nhưng vừa rồi vào Sài Gòn chơi thì bị bệnh nên đã đến 1 bệnh viện tư tuyến tỉnh không có hợp đồng KCB BHYT. Tôi nghe nói bố tôi được BHYT thanh toán lại. Vậy mức thanh toán là bao nhiêu và bố tôi cần làm gì để được thanh toán?



Tư vấn bảo hiểm y tếBHYT thanh toán

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

BHYT thanh toán trực tiếp

Theo Điều 31 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 31. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế trực tiếp cho người có thẻ bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh trong các trường hợp sau đây:

a) Tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;

Như vậy, BHYT thanh toán chi phí khám chữa bệnh trực tiếp khi bố bạn đến bệnh viện tư tuyến trung ương để điều trị.

Mức thanh toán trực tiếp

Căn cứ Điều 30 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Mức thanh toán trực tiếp

2. Trường hợp người bệnh đến khám bệnh, chữa bệnh nội trú tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh và tương đương không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế (trừ trường hợp cấp cứu), thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định nhưng tối đa không quá 1,0 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện.”

Như vậy, bố bạn điều trị nội trú ở bệnh viện tư tuyến tỉnh không có hợp đồng BHYT thì sẽ được tổ chức BHYT thanh toán trực tiếp theo chi phí thực tế theo phạm vi hưởng và mức hưởng nhưng tối đa không quá 1,0 lần mức lương cơ sở ( không quá 1.390.000 đồng). Còn trường hợp bố bạn điều trị ngoại trú thì không được BHYT thanh toán chi phí.

Thủ tục đề nghị thanh toán trực tiếp

Căn cứ Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.”

BHYT thanh toán

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, để được BHYT thanh toán trực tiếp bố bạn cần nộp hồ sơ đến BHXH huyện nơi cấp thẻ BHYT. Hồ sơ bao gồm:

+ Thẻ BHYT, giấy CMND (bản chụp kèm theo bản gốc để đối chiếu)

+ Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh 

+ Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Điều kiện để chuyển tuyến điều trị từ BV tỉnh lên BV trung ương

Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay