Có được thay đổi nơi KCB ban đầu cho con không?

Có được thay đổi nơi KCB ban đầu cho con không?

Con tôi 2 tuổi rưỡi được cấp thẻ BHYT ở quê, do vợ chồng tôi làm công nhân ở Hà Nội nên đưa con lên ở cùng. Tôi định cuối tháng 6 này sẽ thay đổi nơi KCB ban đầu của con lên Hà Nội thì có được không ạ? Được thì con tôi có được đăng ký bất kì bệnh viện nào không ạ?



Đổi nơi KCBTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểmVề vấn đề thay đổi nơi KCB ban đầu, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về vấn đề có được thay đổi nơi KCB ban đầu không:

Căn cứ Điều 26 và Điều 19 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”.

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng”.

Như vậy,bạn có thể thay đổi nơi KCB ban đầu cho con của bạn vào đầu mỗi quý. Để thay đổi thì bạn cần đổi thẻ BHYT cho con của bạn.

Về bệnh viện mà bạn có thể đăng ký KCB cho con của bạn:

Căn cứ Điều 8 và Điểm d Khoản 2 Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh”.

Đổi nơi KCB

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

“Điều 9.Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh  ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8khoản 1 Điều Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

d) Trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 4 và Điều Thông tư này”.

Như vậy, bạn có thể thay đổi nơi KCB ban đầu, tuy nhiên không phải bệnh viện nào cũng đăng ký được mà phải đăng ký theo quy định trên.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dưới 6 tuổi được đăng ký KCB tại BV tuyến tỉnh hoặc trung ương không?

Người có công với cách mạng được đăng ký KCB tại các BV nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay