Mức đóng bảo hiểm y tế của sinh viên hiện nay là bao nhiêu?

Mức đóng bảo hiểm y tế của sinh viên hiện nay là bao nhiêu?

Cho em hỏi hiện nay mức đóng bảo hiểm y tế của sinh viên bọn em là bao nhiêu ạ? Mong sớm được phản hồi. Xin cảm ơn!



Tư vấn bảo hiểm y tếSinh viên

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin tư vấn về mức đóng bảo hiểm y tế cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm đ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

đ) Bằng 4,5% mức lương cơ sở đối với các đối tượng khác;”

Mà mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng theo Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP.

Tuy nhiên , theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

1. Từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước cho một số đối tượng như sau:

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này.”

Căn cứ theo quy định trên, mức đóng bảo hiểm y tế của sinh viên là 4,5% mức lương cơ sở, mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng. Tuy nhiên, bạn là sinh viên thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ 30% mức đóng bảo hiểm y tế.

Sinh viên

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, mức đóng bảo hiểm y tế của bạn là bạn chỉ phải đóng 70% mức đóng và số tiền tham gia bảo hiểm y tế trong một tháng là: 70% x 4,5% x 1.390.000 đồng = 43.785 đồng.

Bạn là sinh viên tham gia bảo hiểm y tế theo trường và đóng BHYT theo định kỳ 12 tháng. Do vậy, tổng số tiền tham gia bảo hiểm y tế trong năm học bạn phải đóng đầu năm là: 43.785 x 12 = 525.420 đồng.  Bạn được ngân sách nhà nước hỗ trợ 30% còn lại tương đương 225.180 đồng sẽ được ngân sách chi trả.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn về mức đóng bảo hiểm y tế của sinh viên. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay