Mức đóng BHYT hộ gia đình cho hai vợ chồng và 1 con nhỏ

Mức đóng BHYT hộ gia đình cho hai vợ chồng và 1 con nhỏ

Hộ khẩu nhà em có vợ chồng em và 1 con nhỏ đang có thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi. Em muốn mua BHYT hộ gia đình thì mức đóng là bao nhiêu; mấy tháng nữa chồng em hết hợp đồng với công ty về đóng BHYT hộ gia đình thì phải đóng bao nhiêu tiền ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyếnBHYT gia đình

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến mức đóng BHYT hộ gia đình; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất , căn cứ theo Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động);

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

e) Trẻ em dưới 6 tuổi;

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Thêm vào đó , căn cứ theo Khoản 13 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 18. Mức đóng, trách nhiệm đóng BHYT của các đối tượng theo quy định tại Điều 13 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

13. Đối tượng tại Khoản 5 Điều 17: Mức đóng hằng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở do đối tượng tự đóng và được giảm mức đóng như sau:

a) Người thứ nhất đóng bằng mức quy định.

b) Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất.

c) Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.”

Như vậy, mức đóng của bạn khi tham gia đóng BHYT hộ gia đình theo là 4,5% x 1.390.000 x 12 = 750.600 đồng/năm (vì mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng). 

BHYT gia đình

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo thông tin bạn cung cấp, vài tháng sau chồng bạn nghỉ việc và tham gia BHYT hộ gia đình. Khi đó, mức đóng BHYT của chồng bạn bằng 70% mức đóng BHYT của bạn. Tuy nhiên, mức lương cơ sở từ ngày 01/7/2019 là 1.490.000 đồng/tháng. Do đó, mức đóng BHYT của chồng bạn là: 70% x 4,5% x 12 x 1.490.000 đồng = 563.220 đồng/năm.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về vấn đề mức đóng BHYT hộ gia đình. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Các trường hợp hoàn trả tiền đóng BHYT và mức hoàn trả

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay