Có hai mã hưởng BHYT là KC2 và KC4 thì hưởng theo mức nào?

Có hai mã hưởng BHYT là KC2 và KC4 thì hưởng theo mức nào?

Bà của tôi trước đây là dân công hỏa tuyến hưởng BHYT mã KC2; bà tôi cũng là người có công với cách mạng có huy chương kháng chiến thì có bị đổi xuống mã KC4 không?



Tư vấn bảo hiểm y tếMã hưởng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 2 Công văn 713/BHXH-CSYT quy định:

2. Về hướng dẫn của BHXH Việt Nam

Ngày 29/11/2018, BHXH Việt Nam đã có Công văn số 4996/BHXH- CSYT về việc triển khai thực hiện một số nội dung theo quy định tại Nghị định số 146/2018/NĐ-CP và ngày 12/12/2018, BHXH Việt Nam có Công văn số 5219/BHXH-CSYT hướng dẫn bổ sung Công văn số 4996/BHXH-CSYT và các văn bản liên quan đến KCB BHYT (có gửi kèm theo phụ lục Bảng chuyển đổi đối tượng, mức hưởng BHYT). Theo đó, BHXH Việt Nam đã hướng dẫn BHXH các tỉnh thực hiện xác định cụ thể các đối tượng phải thực hiện đổi mã đối tượng, mã mức hưởng theo đúng quy định tại Luật BHYT và Nghị định số 146/2018/NĐ-CP. BHXH các tỉnh lưu ý một số điểm sau:

2.1. Về việc đổi mã hưởng BHYT đối với đối tượng Người có công với cách mạng

Đối tượng Người có công với cách mạng được quy định tại khoản 3, Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, đối tượng Người tham gia kháng chiến được quy định tại khoản 5, Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP.

Tuy nhiên, một số Người tham gia kháng chiến được hưởng trợ cấp theo các quyết định: Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 01/11/2005, Quyết định số 188/2007/QĐ-TTg ngày 06/12/2007, Quyết định số 170/2008/QĐ-TTg ngày 18/12/2008, Quyết định số 40/20 11/Q Đ -TTg ngày 27/7/2011, Quyết định số 49/2015/QĐ -TTg ngày 14/10/2015 và Nghị định số 112 /2017/ NĐ -CP ngày 06/10/2017 của Thủ tướng Chính phủ được Nhà nước tặng thưởng Huân, Huy chương kháng chiến thuộc đối tượng Người có công với cách mạng. Vì vậy, theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 Luật BHYT, Người tham gia kháng chiến đồng thời là Người có công thì mức hưởng BHYT theo Người có công với cách mạng (mã hưởng BHYT là 2).”

Mã hưởng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, bà của bạn là dân công hỏa tuyến hưởng BHYT  theo mã KC2, nay xác định bà được tặng huân/huy chương kháng chiến thuộc đối tượng người có công với cách mạng, do đó không đổi xuống mã KC4 cho bà , mà giữ nguyên là mã KC2.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dân công hỏa tuyến có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Thanh niên xung phong trong thời kỳ KC được hưởng BHYT không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay