Đối tượng tham gia và mức đóng BHYT tự nguyện

Đối tượng tham gia và mức đóng BHYT tự nguyện

Đối tượng tham gia và mức đóng BHYT tự nguyện. Gia đình tôi có 5 người nhưng chồng và con tôi đã có thẻ bhyt. Giờ chỉ bố mẹ chồng và tôi là chưa có thẻ bhyt thì nếu mua tự nguyện thì tôi có phải mua cả cho 5 người không? Tôi phải trả bao nhiêu tiền? Xin cảm ơn.



Đối tượng tham gia

Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về đối tượng tham giaBHYT tự nguyện:

Căn cứ tại Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

3. Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

a) Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

b) Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.”

Như vậy, trường hợp gia đình bạn có 5 người nhưng chồng và con bạn đã có thẻ bhyt. Do vậy nếu mua BHYT tự nguyện thì chỉ cần mua cho bố mẹ chồng và bạn là đối tượng mua BHYT tự nguyện.

Đối tượng tham gia

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về mức đóng:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP như sau:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.”

Như vậy, do hiện tại mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng bên mức đóng cụ thể sẽ là:

+ Người thứ nhất là: 1.390.000 đồng x 4.5 % x 12 (tháng)  = 750.600 đồng/năm;

+ Người thứ hai là : 70% của người thứ nhất  = 525.420 đồng/năm;

+ Người thứ ba là : 60% của người thứ nhất = 450.360 đồng/năm;

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về đối tượng tham gia và mức đóng BHYT tự nguyện. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Tham gia BHYT tự nguyện cần đáp ứng yêu cầu gì không?

Mua thẻ BHYT tự nguyện thì phải mua cho mấy người trong hộ khẩu?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay