Giá trị sử dụng của thẻ BHYT đối với trẻ em như thế nào?

Giá trị sử dụng của thẻ BHYT đối với trẻ em như thế nào?

Giá trị sử dụng của thẻ BHYT đối với trẻ em như thế nào? Con tôi sinh ngày 4/7/2013 thì thẻ bhyt của con tôi có giá trị sử dụng đến bao giờ? Sắp tới con tôi đi học lớp 1 thì phải bao lâu thẻ bhyt mới có giá trị sử dụng?



Tư vấn bảo hiểm y tếGiá trị sử dụng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 13Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi.”

Như vậy, con bạn sinh ngày 4/7/2013 (thuộc trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30/9) nên thẻ bhyt của con bạn sẽ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9 của năm con bạn đủ 72 tháng tuổi.

Giá trị sử dụng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 13Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

7. Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

a) Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

– Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;

– Đối với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.”

Như vậy, trường hợp khi con bạn bắt đầu đi học lớp 1 thì thẻ BHYT có hiệu lực bắt đầu từ ngày 1/10 năm con bạn học lớp 1.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về giá trị sử dụng của thẻ BHYT đối với trẻ em như thế nào? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Điều trị tật khúc xạ cho trẻ em có được BHYT thanh toán không?

Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay