Không mang thẻ BHYT có được bảo hiểm thanh toán không?

Không mang thẻ BHYT có được bảo hiểm thanh toán không?

Tôi muốn hỏi tổng đài tư vấn! Con của tôi là học sinh lớp 3, cháu gặp phải 1 tai nạn nhỏ ở trường nên các cô giáo đưa cháu luôn tới nơi đăng ký khám chữa bệnh của cháu để xử lý. Nhưng cháu không mang thẻ BHYT và bệnh viện không xác nhận cho cháu là cấp cứu nên gia đình đã phải tự thanh toánchi phí y tế. Các cô giáo có nói là gia đình có thể được bảo hiểm thanh toán lại tiền thì có đúng không ạ? Xin tổng đài tư vấn và cho tôi biết thủ tục như nào? Cảm ơn tổng đài ạ!



Không mang thẻ BHYTTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về mức thanh toán trực tiếp

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 30 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 30. Mức thanh toán trực tiếp

4. Trường hợp người bệnh đi khám bệnh, chữa bệnh tại nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu không đúng quy định tại khoản 1 Điều 28 của Luật bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo chi phí thực tế trong phạm vi được hưởng và mức hưởng bảo hiểm y tế nhưng tối đa không quá 0,15 ln mức lương cơ sở tại thời điểm khám bệnh, chữa bệnh đi với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú và tối đa không quá 0,5 lần mức lương cơ sở tại thời điểm ra viện đối với trường hợp khám bệnh, chữa bệnh nội trú.”

Như vậy, theo quy định trên vì con bạn không mang thẻ nên con bạn sẽ được BHYT thanh toán trực tiếp theo mức quy định trên.

Về thủ tục thanh toán trực tiếp

Căn cứ Điều 28 và Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.”

“Điều 29. Nộp hồ sơ, giải quyết thanh toán trực tiếp

1. Người bệnh hoặc thân nhân hoặc người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật của người bệnh trực tiếp nộp hồ sơ quy định tại Điều 28 Nghị định này cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú…”

Không mang thẻ BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, vì con bạn không mang thẻ nên muốn được thanh toán BHYT bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ sau đây và nộp cho cơ quan BHXH huyện nơi con bạn cư trú:

– Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

+) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định.

+) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

– Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

Trong thời hạn 40 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cơ quan BHXH sẽ giải quyết cho con bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức thanh toán trực tiếp khi khám, chữa bệnh tại tuyến trung ương

Phân biệt mức hưởng quyền lợi giữa người có thẻ BHYT mã CC và CB

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay