Làm thế nào để được cấp giấy không đồng chi trả trong năm?

Làm thế nào để được cấp giấy không đồng chi trả trong năm?

Tôi mua thẻ BHYT đã liên tục 6 năm nay. Tháng 4/2019 vừa rồi tôi có điều trị bệnh đúng tuyến và chi phí tôi phải trả lên đến 50 triệu. Vậy tôi phải làm thế nào để được cấp giấy không đồng chi trả để hưởng quyền lợi 100%?



Tư vấn bảo hiểm y tếKhông đồng chi trả

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Theo quy định tại Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì người tham gia BHYT từ 5 năm liên tục trở lên được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh khi đáp ứng đủ các điều kiện:

– Tham gia BHYT từ 5 năm liên tục trở lên

– Đi khám, chữa bệnh đúng tuyến

– Có số tiền cùng chi trả trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (hiện nay là lớn hơn 8.340.000 đồng)

– Được cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm

Về thủ tục cấp giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm:

-Hồ sơ:

Căn cứ điểm c phụ lục II Quyết định 919/QĐ-BHXH quy định như sau:

“c) Hồ sơ đề nghị:

Người tham gia BHYT nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH gồm:

– Bản chính các Hóa đơn, Biên lai thu tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế (5% hoặc 20%) của người bệnh kể từ đầu năm. (Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế có nhu cầu sử dụng Hóa đơn, Biên lai bản chính vào mục đích khác, bộ phận một cửa của cơ quan BHXH chụp Hóa đơn, Biên lai và ký xác nhận trên bản chụp, trả bản chính cho người tham gia BHYT; Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế làm thất lạc Hóa đơn, Biên lai bản chính thì nộp bản chụp Hóa đơn, Biên lai hoặc bản chụp Hóa đơn, Biên lai có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi người có thẻ bảo hiểm y tế khám bệnh, chữa bệnh hoặc Bảng kê chi phí khám bệnh, chữa bệnh (theo Mẫu số 01/BV, 02/BV);

– Thẻ BHYT còn giá trị sử dụng (Phòng/bộ phận Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả chụp thẻ BHYT, ký xác nhận trên bản chụp và trả lại ngay thẻ BHYT cho người tham gia).”

Không đồng chi trả

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

-Nơi nộp hồ sơ:

Căn cứ tại điểm m Khoản 2 Điều 3 Quyết định 1399/QĐ-BHXH năm 2014 quy định như sau:

“Điều 3. Trách nhiệm quản lý và tổ chức thực hiện

2. Bảo hiểm xã hội tỉnh

m) Cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm cho người tham gia BHYT đã có thời gian tham gia BHYT 05 năm liên tục và số tiền cùng chi trả trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở (trừ các trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến).”

Như vậy, bạn cần chuẩn bị bản chính các hóa đơn, biên lai thu tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh từ đầu năm và thẻ BHYT mang đến cơ quan BHXH cấp tỉnh để được cấp Giấy chứng nhận không đồng chi trả trong năm.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về làm thế nào để được cấp giấy không đồng chi trả trong năm? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay