Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Mức đóng bảo hiểm y tế đối với hộ gia đình tham gia BHYT

Tôi có đi mua BHYT hộ gia đình ở phường thì được biết càng nhiều người mua BHYT mức tiền đóng sẽ càng giảm xuống có đúng không? Vậy bây giờ tôi rút BHYT của con tôi đang đóng ở trường tiểu học để về đóng tự nguyện cùng gia đình thì thủ tục để hoàn lại tiền BHYT đã đóng cho trường là như thế nào?



Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyếnHộ gia đình

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến quy định về BHYT tự nguyện; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về mức đóng BHYT

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

e) Mức đóng bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Việc giảm trừ mức đóng bảo hiểm y tế theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính”.

Như vậy, bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình sẽ được tính giảm mức phí đóng trên số người mua tại thời điểm tham gia BHYT; càng nhiều người tham gia thì mức đóng của những người tham gia sau càng giảm dần.

Hộ gia đình

Về vấn đề tham gia BHYT tự nguyện cho đối tượng học sinh

Căn cứ theo Điều 4 và Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên.

Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Theo quy định trên, một người chỉ có thể tham gia BHYT tự nguyện nếu không thuộc các đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định 146/2018/NĐ-CP. Do đó, con của bạn không thể rút BHYT bắt buộc ở trường học để tham gia BHYT tự nguyện.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Các trường hợp hoàn trả tiền đóng BHYT và mức hoàn trả

Khám, chữa bệnh đối với trẻ em dưới 6 tuổi chưa có thẻ BHYT

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay