Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định

Thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu theo quy định

Tôi đi lấy chồng ở tỉnh khác mà định mấy năm nữa mới nhập khẩu vào nhà chồng. Hiện tôi vẫn đang dùng thẻ BHYT mua ở quê trước đây tôi sinh sống. Vậy tôi có thể thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu sang nơi tôi đang ở không? Thủ tục thế nào ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan tới vấn đề thay đổi nơi KCB ban đầu, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 26 và Điều 19 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

Điều 26.Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

Bên cạnh đó, theo Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

“Điều 8. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến xã, tuyến huyện

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu (sau đây gọi tắt là khám bệnh, chữa bệnh ban đầu) tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều và Điều Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, phù hợp với nơi làm việc, nơi cư trú và khả năng đáp ứng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh”.

Như vậy,bạn có thể thay đổi nơi KCB ban đầu sang nơi bạn ở để phù hợp với nơi bạn làm việc, cư trú tại các cơ sở KCB tuyến huyện, xã và tương đương.

Về thủ tục thay đổi nơi KCB ban đầu:

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 27  Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, để thay đổi nơi KCB ban đầu, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT theo mẫu TK1-TS và thẻ BHYT cũ để thực hiện thủ tục đổi thẻ, thay đổi nơi KCB ban đầu. Bạn nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn được cấp phát thẻ BHYT.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dưới 6 tuổi được đăng ký KCB tại BV tuyến tỉnh hoặc trung ương không?

Người có công với cách mạng được đăng ký KCB tại các BV nào?

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay