Thời hạn giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi

Thời hạn giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi

Cháu tôi sinh ngày 5/6/2013, đến ngày 5/6/2019 là đã tròn 6 tuổi. Đến ngày 10/6 này cháu tôi muốn đi mổ mắt cận thị mà thẻ BHYT được cấp của cháu hết hạn rồi thì phải làm thế nào ạ? Trẻ dưới 6 tuổi



Trẻ dưới 6 tuổiTư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmLiên quan đến việc thời hạn giá trị sử dụng thẻ BHYT của trẻ em dưới 6 tuổi; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Về thời hạn sử dụng thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi:

Căn cứ vào điểm e Khoản 3 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014:

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:

e) Trẻ em dưới 6 tuổi”

Như vậy, cháu của bạn đang thuộc trường hợp được cấp thẻ BHYT miễn phí.

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi”.

Như vậy, theo thông tin mà bạn cung cấp, thì cháu của bạn sinh ngày 5/6/2013 (trước ngày 30 tháng 9) nên thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết ngày 30/9/2019. 

Về các trường hợp không được hưởng BHYT:

Căn cứ vào điểm d Khoản 3 Điều 16 và khoản 7 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014:

“Điều 23.Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi“.

Trẻ dưới 6 tuổi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, cháu bạn sinh ngày 5/6/2013 thì thẻ BHYT của cháu bạn có giá trị đến hết 30/9/2019. Tuy nhiên, mổ mắt cận thị chỉ được hưởng BHYT nếu trẻ dưới 6 tuổi, mà đến ngày 10/6 cháu bạn đã hơn 6 tuổi thì không được hưởng BHYT.

Trên đây là trả lời cho câu hỏi của bạn về vấn đề thời hạn sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tự mình tra cứu thời hạn sử dụng của bảo hiểm y tế

Thời hạn sử dụng thẻ BHYT của thân nhân quân nhân chuyên nghiệp

Nếu còn vướng mắc gì về bảo hiểm y tế bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay