Xác định thời gian 05 năm liên tục khi chuyển đối tượng tham gia BHYT?

Xác định thời gian 05 năm liên tục khi chuyển đối tượng tham gia BHYT?

Ad cho em về xác định thời gian 05 năm liên tục: Năm 2017 và 2018 mẹ em có được cấp thẻ bhyt của hộ cận nghèo, đến năm 2019 thì gia đình em không thuộc hộ cận nghèo nữa nhưng mẹ em vẫn tham gia bhyt tự nguyện theo hộ gia đình. Vậy tổng đài cho em hỏi năm 2019 mẹ em mua bhyt tự nguyện như vậy thì thời điểm tính 5 năm liên tiếp trong thẻ bhyt của mẹ em có được tính từ năm 2017 không ạ. Em cảm ơn!



Xác định thời gian 05 năm liên tụcTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về xác định thời gian 05 năm liên tục, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xác định thời gian 05 năm liên tục khi chuyển đổi mã quyền lợi BHYT

Căn cứ theo khoản 5 Điều 12 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, quy định:

“Điều 12. Thẻ bảo hiểm y tế

Thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội phát hành, phản ánh được các thông tin sau:

5. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục trở lên đối với đối tượng phải cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh. Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ bảo hiểm y tế lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng.”

Theo quy định trên, thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau, nối tiếp lần trước. Thời điểm 5 năm liên tục được xác định dựa trên số tháng đối tượng đã tham gia BHYT và quá trình tham gia BHYT phải liên tục và gián đoạn không quá 03 tháng.

Theo thông tin bạn cung cấp, năm 2017 và 2018 mẹ bạn có được cấp thẻ BHYT của hộ cận nghèo. Đến năm 2019 thì gia đình bạn không thuộc hộ cận nghèo nữa nhưng mẹ bạn vẫn tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình. Nếu mẹ bạn mua BHYT tự nguyện liên tục ngay sau thẻ BHYT cận nghèo hết hạn, hoặc không để gián đoạn từ 3 tháng trở lên thì thời điểm tính 5 năm liên tiếp trong thẻ BHYT của mẹ bạn được tính từ năm 2017.

Thứ hai, quyền lợi khi tham gia BHYT 5 năm liên tục

Căn cứ điểm đ khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, quy định:

“Điều 14. Mức hưởng BHYT đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật BHYT

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia BHYT 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến.”

Xác định thời gian 05 năm liên tục

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Theo quy định trên, người tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (lương cơ sở hiện tại là 1.490.000 đồng) khi đi đúng tuyến sẽ được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh nằm trong danh mục được BHYT chi trả. Như vậy, từ thời điểm đủ 05 năm liên tục thì chủ thẻ khi đủ điều kiện sẽ được hưởng quyền lợi của đối tượng tham gia BHYT 5 năm liên tục.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về xác định thời gian 05 năm liên tục. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Cần làm gì để hưởng BHYT cao nhất khi đóng BHYT 05 năm liên tục?

Sau thời điểm 05 năm liên tục quyền lợi khi KCB có thay đổi không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay