Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi

Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của trẻ dưới 6 tuổi

Cháu tôi sinh ngày 20/5/2014 thì thẻ BHYT của cháu tôi có thời hạn sử dụng đến bao giờ? Sau khi thẻ BHYT của cháu hết hạn thì tôi có thể mua thẻ BHYT ở đâu cho cháu ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếThời hạn sử dụng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau

Thời hạn sử dụng thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi

Căn cứ Điều 3 và Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

7. Trẻ em dưới 6 tuổi.

Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

1. Đối với đối tượng quy định tại khoản 6 Điều 2, thẻ bảo him y tế có giá trị sử dụng t tháng đu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền.

2. Đối với đối tượng quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này:

a) Trường hợp trẻ em sinh trước ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm trẻ đủ 72 tháng tuổi;

b) Trường hợp trẻ sinh sau ngày 30 tháng 9: Thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến hết ngày cuối của tháng trẻ đủ 72 tháng tuổi”

Như vậy, cháu bạn được ngân sách nhà nước đóng BHYT. Thẻ BHYT của cháu bạn có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 năm 2020.

Tham gia BHYT cho trẻ từ 6 tuổi trở lên

Căn cứ Điều 4 và Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

3. Học sinh, sinh viên

Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo him y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Thời hạn sử dụng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, khi hết thời hạn sử dụng thẻ BHYT do ngân sách nhà nước đóng nếu cháu bạn học lớp 1 thì sẽ tham gia BHYT theo đối tượng của học sinh và mua thẻ BHYT ở trường. Trường hợp cháu bạn vẫn đang học Mầm non thì bạn mua thẻ BHYT cho cháu bạn theo nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình và mua tại UBND xã, phường nơi cháu bạn cư trú.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời hạn sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của trẻ em dưới 6 tuổi

Điều trị tật khúc xạ cho trẻ em có được BHYT thanh toán không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay