Có được mua BHYT theo hộ gia đình khi lấy vợ Việt Nam không?

Có được mua BHYT theo hộ gia đình khi lấy vợ Việt Nam không?

Bạn tôi là người Hàn Quốc có thẻ cư trú có thời hạn tại Việt Nam. Sắp tới anh ấy sẽ lấy vợ ở đây thì có được mua BHYT theo hộ gia đình không ạ? Nếu được thì phải đến đâu để mua ạ?



Mua BHYTTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 1 và Khoản 5 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng

2. Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế.

Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Bên cạnh đó, Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP cũng quy định:

“Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Như vậy, đối tượng tham gia BHYT bao gồm cả tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế. Do đó, người Hàn Quốc khi lấy vợ Việt Nam có thể tham gia BHYT theo hộ gia đình nếu anh ấy nhập tên vào sổ hộ khẩu và không thuộc các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế khác.

Mua BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về địa điểm mua BHYT:

Căn cứ Điều 3 và Điều 32 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

“Điều 3. Phân cấp quản lý

1. Thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN

1.1. BHXH huyện

d) Thu tiền đóng BHXH tự nguyện; thu tiền đóng BHYT của người tham gia BHYT cư trú trên địa bàn huyện.

3. Cấp thẻ BHYT

3.1. BHXH huyện: Cấp mới, cấp lại, đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT do BHXH huyện thu.

Điều 32. Đơn vị sử dụng lao động, UBND xã, Đại lý thu/nhà trường và cơ quan quản lý đối tượng

3. UBND xã

3.1. Nhận hồ sơ

– Hồ sơ của người tham gia theo quy định.

3.2. Kê khai hồ sơ

a) Kê khai hồ sơ: theo quy định tại Điều 25, Khoản 4 Điều 27.

b) Ghi mã số BHXH: Tương tự như Tiết c Điểm 1.2 Khoản 1 Điều này.

3.3. Nộp hồ sơ: Nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH hoặc thông qua bưu điện.

3.4. Nhận kết quả

a) Thẻ BHYT và Thông báo mã số BHXH để trả cho người tham gia“.

Như vậy, anh ấy có thể đến cơ quan BHXH huyện hoặc UBND xã nơi mà anh ấy nhập hộ khẩu để có thể mua BHYT theo hộ gia đình.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề mua BHYT theo hộ gia đình khi lấy vợ Việt Nam. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Mức đóng BHYT cho người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHYT không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay