Sinh viên mổ cận thị có được thanh toán chi phí không?

Sinh viên mổ cận thị có được thanh toán chi phí không?

Con tôi đang học đại học hàng hải ở Hải Phòng và có mua thẻ BHYT ở trường nhưng nơi KCB ban đầu lại là bệnh viện ở Hải phòng. Bây giờ tôi muốn đưa con đến bệnh viện mắt Trung ương ở Hà Nội để mổ cận thị cho con mà không qua bệnh viện ở Hải phòng thì được thanh toán bao nhiêu phần trăm chi phí mổ ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tếMổ cận thị

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn về vấn đề BHYT thanh toán chi phí cho sinh viên mổ cận thị như sau:

Căn cứ Khoản 7 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. (được bãi bỏ)

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. (được bãi bỏ)

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Mổ cận thị

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, trong trường hợp này, con bạn đi mổ cận thị thuộc một trong các trường hợp không được BHYT thanh toán chi phí nên con bạn phải tự thanh toán toàn bộ chi phí. 

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về việc BHYT thanh toán chi phí khi sinh viên đi mổ cận thị. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay