Thay đổi nơi KCB ban đầu ghi trên thẻ thành bệnh viện tỉnh 

Thay đổi nơi KCB ban đầu ghi trên thẻ thành bệnh viện tỉnh 

Năm nay bố tôi đã 81 tuổi đang hưởng trợ cấp tuất. Bố tôi được cấp thẻ BHYT nhưng nơi KCB ban đầu ghi trên thẻ là bệnh viện đa khoa Đống Đa. Bố tôi muốn thay đổi nơi KCB ban đầu ghi trên thẻ thành bệnh viện tỉnh có được không? Nếu được thì cụ thể là các cơ sở nào?



Tư vấn bảo hiểm y tếThay đổi nơi KCB

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 9 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

“Điều 9. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh  ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8khoản 1 Điều 9 Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

c) Người có công với cách mạng, người từ đủ 80 tuổi trở lên được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7 và Điều 5, các khoản 1, 2 và Điều 6 Thông tư này;”

Thay đổi nơi KCB

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Theo quy định trên, bố bạn đã 81 tuổi nên được đăng ký KCB ban đầu tại các cơ sở khám chữa bệnh tuyến tỉnh.

Cụ thể, bố bạn sẽ được đăng ký KCB ban đầu tại các bệnh viện tuyến tỉnh sau:

+ Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

+ Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

+ Bệnh viện chuyên khoa, Viện chuyên khoa, Trung tâm chuyên khoa, Trung tâm y tế dự phòng tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương có Phòng khám đa khoa;

+ Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản – Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

+ Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

+ Bệnh viện y học cổ truyền tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Bộ, Ngành;

+ Bệnh viện y học cổ truyền tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

+Bệnh viện hạng II thuộc Bộ Quốc phòng, Bệnh viện quân – dân y hạng II, các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác theo quy định của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng.

 Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Khám, chữa bệnh tại BV khác trong cùng tỉnh có được BHYT thanh toán

Khám, chữa bệnh tại BV khác trong cùng tỉnh có được BHYT thanh toán

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay