Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Khi nhận trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ BHYT không?

Tôi nghe nói khi nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp sẽ được cấp bảo hiểm y tế thì có đúng không? Và khi nhận tiền bảo hiểm 1 lần có được cấp thẻ bảo hiểm miễn phí như vậy hay không?



 Tư vấn bảo hiểm y tếThất nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 51 Luật việc làm 2013 quy định:

Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Đồng thời, Điểm d Khoản 2 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định:

“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

2. Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng, bao gồm:

d) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo quy định trên, đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bao gồm cả người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Căn cứ theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm cấp thẻ BHYT mới cho đối tượng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thất nghiệp

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, sau khi có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn sẽ được cơ quan Bảo hiểm xã hội cấp thẻ BHYT có thời hạn trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp. Khi đi khám chữa bệnh, bạn cần xuất trình thẻ BHYT đã được cấp để được hưởng các chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật.

Về vấn đề nhận bảo hiểm xã hội một lần thì theo quy định của Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì trường hợp nhận bảo hiểm xã hội một lần sẽ không được cấp thẻ bảo hiểm miễn phí. Trường hợp nhận BHXH một lần không thuộc đối tượng tham gia BHYT bắt buộc và theo quy định thì bạn không được cấp thẻ BHYT miễn phí.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về vấn đề hưởng trợ cấp thất nghiệp có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí hay không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Mức hưởng chi phí vận chuyển của bệnh nhân cấp cứu có BHYT

Các trường hợp hoàn trả tiền đóng BHYT và mức hoàn trả

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay