Người khuyết tật có được thẻ BHYT miễn phí không?

Người khuyết tật có được thẻ BHYT miễn phí không?

Tôi là người khuyết tật thì có được thẻ BHYT miễn phí không? Nếu có thì khi nào tôi có thể sử dụng? Xin cám ơn!



Tư vấn bảo hiểm y tếNgười khuyết tật

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất về điều kiện được thẻ BHYT miễn phí

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 9 Nghị định 136/2013/NĐ-CP quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội về cấp thẻ bảo hiểm y tế:

1. Đối tượng bảo trợ xã hội được Nhà nước cấp thẻ bảo hiểm y tế, bao gồm:

c) Người khuyết tật nặng và người khuyết tật đặc biệt nặng“.

Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 4 Nghị định 28/2012/NĐ-CP quy định:

3. Người khuyết tật đã có kết luận của Hội đồng giám định y khoa về khả năng tự phục vụ, mức độ suy giảm khả năng lao động trước ngày Nghị định này có hiệu lực thì Hội đồng xác định mức độ khuyết tật căn cứ kết luận của Hội đồng giám định y khoa để xác định mức độ khuyết tật như sau:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận không còn khả năng tự phục vụ hoặc suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

b) Người khuyết tật nặng khi được Hội đồng giám định y khoa kết luận có khả năng tự phục vụ sinh hoạt nếu có người, phương tiện trợ giúp một phần hoặc suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;”

Như vậy, bạn được thẻ BHYT miễn phí khi có kết luận Hội đồng giám định y khoa trong hai trường hợp:

– Không còn khả năng tự phục vụ hoặc suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

– Có khả năng tự phục vụ sinh hoạt nếu có người, phương tiện trợ giúp một phần hoặc suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%. 

Người khuyết tật

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thứ hai, về giá trị sử dụng của thẻ BHYT:

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 quy định:

“Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;”

Theo đó, thẻ BHYT của bạn có giá trị sử dụng kể từ ngày được ngân sách nhà nước đóng BHYT.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BHYT trong trường hợp gia đình thuộc nhiều đối tượng đóng

Giám đốc công ty có được đóng bảo hiểm y tế không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay