Cấp cứu tại bệnh viện không ký hợp đồng với BHYT

Cấp cứu tại bệnh viện không ký hợp đồng với BHYT

Tôi bị tai nạn giao thông và được người dân đưa vào 1 bệnh viện ở gần đó. Khi ra viện thì các bác sĩ giải thích là tuy tôi là trường hợp cấp cứu nhưng họ chỉ là bệnh viện tư không ký hợp đồng BHYT với bảo hiểm nên tôi cứ tự thanh toán, họ sẽ cung cấp giấy tờ để tôi đề nghị bảo hiểm thanh toán lại. Cho tôi hỏi bác sĩ nói đúng không và tôi phải làm thủ tục như thế nào?



Tư vấn bảo hiểm y tếHợp đồng BHYT

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Về thanh toán BHYT

Theo Khoản 2 Điều 31 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014:

“Điều 31. Thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Tổ chức bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế trực tiếp cho người có thẻ bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh trong các trường hợp sau đây:

a) Tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế;

Bên cạnh đó, Khoản 6 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

6. Trường hợp cấp cứu,….

Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế có trách nhiệm cung cấp cho người bệnh khi ra viện các giấy tờ, chứng từ hợp lệ liên quan đến chi phí khám bệnh, chữa bệnh để người bệnh thanh toán trực tiếp với cơ quan bảo hiểm xã hội theo quy định tại các Điều 28, 29 và 30 Nghị định này.”

Như vậy, trong trường hợp  bạn cấp cứu tại BV tư nhân nơi không có hợp đồng KCB BHYT, thì sẽ được tổ chức BHYT thanh toán trực tiếp chi phí KCB do BHYT chi trả; BV tư nhân đó sẽ cung cấp các giấy tờ liên quan đến chi phí KCB và bạn vẫn được tổ chức BHYT thanh toán chi phí KCB BHYT trong phạm vi được hưởng và mức hưởng. Bác sỹ nói với bạn như vậy là đúng quy định.

Hợp đồng BHYT

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về thủ tục thanh toán

Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.”

Như vậy, bạn muốn được thanh toán BHYT bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ nêu trên rồi nộp cho cơ quan BHXH huyện để được thanh toán BHYT. Trong thời hạn 40 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cơ quan BHXH sẽ giải quyết cho bạn.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về cấp cứu tại BV tư nhân không có hợp đồng khám, chữa bệnh BHYT. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay