Thủ tục thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh BHYT

Thủ tục thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh BHYT

Tôi muốn được bảo hiểm thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh BHYT cho mình do tôi đi chữa bệnh ở nơi không liên kết BHYT. Xin hỏi tôi cần làm gì và sau bao lâu tôi được thanh toán?



Tư vấn bảo hiểm y tếThanh toán trực tiếp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 28 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 28. Hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp

1. Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

a) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

b) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

2. Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.”

Bên cạnh đó, Điều 29 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có quy định:

“Điều 29. Nộp hồ sơ, giải quyết thanh toán trực tiếp

1. Người bệnh hoặc thân nhân hoặc người đại diện hợp pháp theo quy định của pháp luật của người bệnh trực tiếp nộp hồ sơ quy định tại Điều 28 Nghị định này cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú.

2. Bảo hiểm xã hội cấp huyện có trách nhiệm:

a) Tiếp nhận hồ sơ đề nghị thanh toán của người bệnh và lập giấbiên nhận hồ sơ. Những hồ sơ không đầy đủ theo quy định thì hướng dẫn bổ sung đầy đủ;

Thanh toán trực tiếp

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

b) Trong thời hạn 40 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị thanh toán phải hoàn thành việc giám định bảo hiểm y tế và thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh cho người bệnh hoặc thân nhân của người bệnh hoặc người đại diện hợp pháp. Trường hợp không thanh toán phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.”

Như vậy, bạn muốn được thanh toán BHYT bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ sau đây và nộp cho cơ quan BHXH huyện để được thanh toán BHYT:

– Các giấy tờ là bản chụp (kèm theo bản gốc để đối chiếu) gồm:

+) Thẻ bảo hiểm y tế, giấy chứng minh nhân thân theo quy định.

+) Giấy ra viện, phiếu khám bệnh hoặc sổ khám bệnh của lần khám bệnh, chữa bệnh đề nghị thanh toán.

– Hóa đơn và các chứng từ có liên quan.

Trong thời hạn 40 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cơ quan BHXH sẽ giải quyết cho bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Cấp cứu tại bệnh viện không ký hợp đồng với BHYT

Mức được thanh toán khi KCB tại nơi không có hợp đồng với BHYT

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay