Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi. Vợ chồng em muốn nhận con nuôi thì phải như thế nào mới được BHXH trả trợ cấp ạ? Nếu cả 2 cùng đủ điều kiện có nhận được 2 suất trợ cấp luôn không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChế độ khi nhận nuôi con nuôi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng thai sản khi nhận nuôi con nuôi

ĐIểm d Khoản 1 và Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi, bạn cần đáp ứng đủ các điều kiện:

  • Con nuôi dưới 06 tháng tuổi
  • Phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi

Thứ hai, về vấn đề trợ cấp một lần khi nhận nuôi con nuôi

Căn cứ theo Điều 36 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“Điều 36. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ”

Và điều này được quy định chi tiết tại Điều 11 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 36 của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng không nghỉ việc thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần quy định tại Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội.”

Theo các quy định này, khi mà cả cha và mẹ đều đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi thì chỉ cha hoặc mẹ được nhận trợ cấp một lần.

Chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trên đây là toàn bộ giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Điều kiện và hồ sơ nhận chế độ nuôi con nuôi của BHXH

Không nghỉ việc khi nhận con nuôi có được hưởng chế độ thai sản?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay